ขยายเขตประปาหมู่บ้าน คิดจากงานไหนครับ

• 1 ตอบ
  • 5618 อ่าน
จะขยายเขตท่อ 4" ยาว 1,000 เมตร เราจะคิดจากหลักเกณฑ์ ตัวไหนครับ
ลองดูในงานชล ข้อ 15 คิดให้ 15% ในส่วนของค่าแรง สงสัยว่าเราต้องคิดค่าขุดดินไหม

*

yotathai

• นิ่งหลับ ขยับแดก
  • 86
  • เจ้าชู้ หลายใจ นิสัยเลว
    • โยธาไทย
Re: ขยายเขตประปาหมู่บ้าน คิดจากงานไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 10:00:07 AM »
ก่อนอื่นเลือกหลักเกณฑ์ ก่อนครับว่าจะใช้หลักเกณฑ์อะไร

ถ้าให้แนะนำ ถ้าขนาดท่อไม่ใหญ่มาก ระยะทางไม่ไกล
ผมก็แนะนำให้ใช้หลักเกณ์ราคากลางงานก่อสร้างอาคาร ครับ

1. คิดค่าขุดดิน ตามแบบที่เรากำหนด ถ้าใช้เครื่องจักรก็อาจไปยืมค่างานขุดดินจากงานชลประทาน ถ้าต้องขุดด้วยคนก็ใช้บัญชีค่าแรงงานอาคาร
2. คิดค่าประสานท่อ เช่น เคยมีเพื่อนช่าง เก็บสถิติว่า ท่อ PVC 2" ใช้คนงาน 3 คน วันนึงได้ 100 เมตร เอามาคำนวณค่าประสานท่อ ต่อเมตร ห้ามเอาค่าเดินท่อ PVC ในงานอาคาร(ตึก) มาใช้
3. คิดค่าถมดินคืน ก็คิดตามข้อเท็จจริงของหน้างานว่า ใช้รถไถดันได้ไหม หรือต้องถมกลับด้วยแรงคน

ส่วน Factor F เมื่อเลือกใช้หลักเกณฑ์ราคากลางงานก่อสร้างอาคาร ก็เลือกใช้ Factor F งานอาคาร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2018, 10:14:05 AM โดย yotathai »
หน้าตาไม่ดี แต่พี่ก็จน
https://www.facebook.com/yotathai